Google
(ใช้ค้นหาข้อมูลในเว็บบอร์ดนี้เท่านั้น)

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามครับ  (อ่าน 1738 ครั้ง)

29-09-2013, 21:49:06

joe_mpower

• วิทยุกระเป๋าหิ้ว

• *

• 59
  • ชุดที่เล่น: เลือก
  • Music: เลือก
  • Movies: เลือก
รบกวนสอบถามครับ
« เมื่อ: 29-09-2013, 21:49:06 »
คือเพิ่งหัดเล่นค่อนข้างเป็นตัวเป็นตน {Music} มีห้องสำหรับดูหนังเลย แต่มันมีปัญหาอยู่ว่า เสียงเบสที่มาจากซับวูฟเฟอร์ ตอนแรกที่อยู่ในห้องนอน รกรุงรังเสียงเบสเจ้า ps212 นุ่มแผ่

ดีมาก ฟังส่วนไหนของห้องก็รู้สึกเบสเป็นเนื้อเดียวกัน ไม่บวมไม่กระด้าง เหมือนอยู่ในห้องลองที่ทำเสร็จเรียบร้อย <cool> แต่พอย้ายมาห้องใหม่ขนาด 4*6 (ห้องขนาดท่ากับห้องนอน)

เป็นห้องโล่งๆ ด้านหน้ามีแค่ลำโพง ชั้นวางแอมป์ทีวี แล้วก็ซับวูฟเฟอร์ ส่วนข้างหลังก็เซอร์ราวด์ เก้าอี้ใช้เก้าอี้ดูหนังแบบนั่งคนเดียวไม่ใช่โซฟา ซ้ายขวาโล่งๆ ด้านซ้ายและด้านหลังเป็น

หน้าต่างกระจก ติดม่านแล้ว       เสียงเบสบวมมาก กระด้างไปเลย มีอาการเสียงเบสต้นๆนำโด่ง หางเสียงลึกๆหาย ไม่นุ่ม ไม่แผ่ทั่วห้อง {Z} ลองเปลี่ยนตำแหน่งซับวูฟเฟอร์ทุก

ตำแหน่ง ก็เหมือนกันทุกที่ อีื้ออึงไปหมด  M#2 ไม่อยากใช้เฟอร์นิเจอร์เข้ามาวาง พวกตู้หรืออะไรก็แล้วแต่อ่ะครับ อยากให้ห้องโล่งๆเหมือนห้องลองทั่วๆไป จะใช้วัสดุแบบไหนมาติด

ผนังดีครับดีครับ ขอบพระคุณพี่ๆล่วงหน้าครับ  1138

(เสียงกลาง เสียงแหลมมีปัญหาด้วย แต่น้อยมาก ยังไม่เป็นปัญหาครับ เอาเรื่องเสียงต่ำจากซับก่อน) like

ตอบ #129-09-2013, 22:01:57

maxzaba

• Piyanas Team
  • Hi-End player

• *

• 1752
  • ชุดที่เล่น: HT/2 CH
  • Music: ฟังหมดทุกประเภท
  • Movies: ทุกประเภท
Re: รบกวนสอบถามครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: 29-09-2013, 22:01:57 »
โอ้  ถ้าแบบนี้ต้องปรับค่อนข้างเยอะเลยครับ  เพราะถ้าเป็นห้องโล่งๆ เสียงจะก้องมากๆครับ

อย่างน้อยต้องพรมก่อนเลยครับผม

Tel 091-4350362

ตอบ #229-09-2013, 22:07:03

joe_mpower

• *

• 59
« ตอบ #2 เมื่อ: 29-09-2013, 22:07:03 »
 {Z} พรมมีอยู่ผืนนึง 2*5 เมตรได้  M#5  ผมสังเกตุเห็นพี่ๆที่มีห้องระดับโปร ที่เข้าใช้ติดกับฝาผนังเป็นบล็อกไม้ ช่องๆ ซ้ายขวาหน้าหลัง มันช่วยอะไรครับ  8)

( ว่าแต่ห้องทดลองฟังปิยะนัสก็โล่งๆนะครับ แต่เสียงมันเนียนมากเลย  PB)

ตอบ #329-09-2013, 22:25:07

joe_mpower

• *

• 59
« ตอบ #3 เมื่อ: 29-09-2013, 22:25:07 »
เฮ้อออ เมื่อกี้เปิด david foster เพลงแรกเลย ที่ kenny g ออกมาเป่าแซก เสียงเบสมันช่างกระด้างได้ใจจริงๆ {A4} ปิดเลย พอๆ ได้สูตรทำห้องจากพี่ๆเมื่อไหร่ค่อยเจอกัน  M#2

ตอบ #429-09-2013, 22:49:35

J.PRESS

• Mid-end player

• *

• 539
  • ชุดที่เล่น: Stereo 2CH
  • Music: ฟังหมดทุกประเภท
  • Movies: Comedy
« ตอบ #4 เมื่อ: 29-09-2013, 22:49:35 »
ห้องโล่งๆ ยังไงก็มีปัญหา เรื่องอคูสติค

อย่างน้อยๆ ก็ควรจะปูพรม หรือ มีพรม ขนาดพอสมควรอยู่ในห้อง

ส่วนห้องฟังที่ปิยะนัส เห็นโล่งๆ ก็ จริงอยู่ แต่ทุกส่วนจัดเต็มหมด

ไม่ว่จะเป็นพื้นปูพรม  ผนังด้านหน้า ด้านข้าง ด้านหลังเป็น วัสดุซับเสียง หรือพวก แอ็บซอปเบอร์

หรือแม้กระทั้ง ดิฟฟิวเซอร์ ที่เป็นร่องไม้ ขนาดต่างๆ กัน

ทุกอย่างผ่านการออกแบบ และ คำนวณมาแล้ว 

แต่ถ้าห้องที่ไม่ได้ ทำมาโดยเฉพาะ ก็คงต้องหาวัสดุซับเสียง ปรับเสียงต่างๆ  มาใช้

ซึ่่งก็ อาจจะ ขาดๆ เกินๆ แต่ก็ พอช่วยได้ เช่นเสียงเบส  ก็อาจจะใช้ Tube Trap

แต่ในกรณีนี้ คงจะต้องจัดการกับเสียงก้องของห้องก่อน

1138 1138
รัก ProAc  แต่ขอแอบกิ๊กกับ Isophon

ตอบ #501-10-2013, 23:19:30

joe_mpower

• *

• 59
« ตอบ #5 เมื่อ: 01-10-2013, 23:19:30 »
ตอนนี้เสียงความถี่ต่ำจากซับนิ่งมากแล้วครับ โดยการเอาโซฟาชุดใหญ่ ด้านตรงจอ3ที่นั่ง และด้านข้างซ้ายขวาอย่างละ1  ด้านข้างซ้ายและขวาเอาชั้นวางหนังสือมาวาง ผลปรากฎว่า เสียงเบสได้ตามแบบฉบับของเค้าเลย นิ่งมากจนพอใจแล้วละ 1140

แต่มีปัญหา ซับผมวางไว้ระหว่าง เซ็นเตอร์กับคู่หน้าซ้าย แล้วที่นั่งโซฟา3ตำแหน่งตรงๆจอ เสียงเบสที่ได้ในแต่ละจุดนั่ง มันไม่เท่ากันครับ  {A4}

นั่งด้านซ้ายของโซฟา ตรงๆกับซับเลย เสียงเบสจะน้อยมาก  M#5 พอขยับมานั่งตรงกลางโซฟา ซับแทยงซ้าย ตรงนี้คือเบสพอดี 8) เพราะนั่งปรับที่จุดนี้ แต่พอขยับมานั่งที่ขวาสุดของโซฟา เบสมาแรงกว่าเพื่อนเลย  {!!!}

อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ หรือท่านอื่นๆก็เป็นเหมือนกันครับ

Google
(ใช้ค้นหาข้อมูลในเว็บบอร์ดนี้เท่านั้น)