Google
(ใช้ค้นหาข้อมูลในเว็บบอร์ดนี้เท่านั้น)

ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอความรู้ครับ  (อ่าน 1564 ครั้ง)

05-10-2013, 09:05:09

one_2553

• วิทยุกระเป๋าหิ้ว

• *

• 52
  • ชุดที่เล่น: Home Theater
  • Music: Pop
  • Movies: ทุกประเภท
มือใหม่ขอความรู้ครับ
« เมื่อ: 05-10-2013, 09:05:09 »
มือใหม่ขอความรู้ครับ
สวัสดีครับตอนนี้กำลังเก็บเงินจะซื้อเครื่องเสียงแยกชิ่นชุดแลกในชีวิตแล้วก็ลองหาขอมูลมาพอสบควรและก็ได้ฟังขอมูลจาก มือใหม่ไม่ถูกหลอก ทั่ง20 ตอน ก็ได้ความรู้มากเล่ย และก็ได้ขอสรุปของตัวผมเองดังนี้

0.ใช้คอมฯ เป็นตัวเล่นภาพและส่งสัญญานเสียงครับผม

1.ห้องของผม ขนาด 3 เมตร x 4.5เมตร สูง4 เมตร

2.ใช้ดูหนังเป็นหลัก 90% ฟังเพลง 10%

3.ตอนนี้มีแต่ตัว ซับJBL NORTHRIDGE E150P 1ตัว จะต้องเปี่ยนหรือป่าวครับ(ใจจริกก็ไม่อยากเปี่ยนจะได้มีงบไปซื้ออย่างอื่นต่อ)

4.AVRที่มองไว้มองของ ยามาฮ่า ไว้ครับในใจอยากได้ระหัส4หลักเช่น Yamaha RX-A1020/Yamaha RX-A2020มันจะเกินความพอดีไปหรือป่าวครับ หรือว่าเล่นแค่ระหัส3หลักก็พอครับ พอดีที่ได้ฟังมือใหม่ไม่ถูกหลอกมาเห็นพี่ๆ พูดไว้ว่า "ห้องเล็กใช้ AVR ใหญ่ได้แต่อย่าใหญ่อมาก ห้องใหญ่ใช้AVR เล็กได้แต่อย่าเล็กมาก" ก็เลยสงใสว่ามันใหญ่ไปหรือป่าวครับหรือท่ามี  AVR Yamaha ตัวไหนที่ดีฝ่าก็แนะนำมาได้เลยนะครับต้องการความพอดีกับห้องและลำโพงครับ

5.ลำโพงที่มากไว้ ก็ ชุดลำโพง JAMO S 606 HCS 3 ราคา22,900 บาท กับ ชุดลำโพงTannoy Mercury V ราคา 29,900 บาท ที่ปิยะนัน ชุดไหนดูหนังดีฝ่ากันครับแล้วต่างกันมากไหมครับกับราคาส่วนต่าง7,000 บาท หรือท่ามีชุดไหนทีเขากับ AVR Yamaha ได้ดีฝ่าที่ราคาไม่เกิน30,000ก็บอกได้นะครับ

6.ขอมูกการจำเป็นในการเลื่อก AVR นะครับ ที่ได้ฟังมาจาก มือใหม่ไม่ถูกหลอก
  6.1ระบบโซน2  ไม่จำเป็นสำหรับผม
  6.2ออโต้เซ็ดอับ  จำเป็นมากๆ
  6.3ต่อไอพอส    ไม่จำเป็นสำหลับผม
  6.4สะเกวเล้หรืออับสะเกว  ไม่จำเป็นสำหลับผม
  6.5ดิสจิต่อนเลดีโอ  ไม่จำเป็นสำหลับผม
  6.6ระเบิตท้ายเครื่อง ไม่จำเป้นสำหลับผม

7.ชุดสายต่างอยากให้จัดในระดับ ตั่งงบไว้ 5,000จะพอไว้ไหมครับ ขอแบบให้มันเขากับชุดเครื่องเสียงได้ในระดับดีแต่คงไม่ต้องถึงระดับดีมากก็ได้ครับ เพราะรู้ว่าราคาคงแพงมากๆ หรือท่ามีชุดสายที่น่าใช้แต่ราคาเกิน5,000 แต่คุ้มก็บอกมาได้เลยนะครับ อากจะซื้ออีกที่ตอนหลัง

8.งบประมาน 50,000บาท ตอนสิ่นเดือน ธ.ค.56 และจะ+ได้เดืนละ5,000ในแต่ละเดืนต่อไป ก็อยากได้ตอนปีใหมนี้ละครัล แต่ท่างบเกิน50,000ไปมากก็คงต้องรอเก็บต่อไปอีกเดือนละ5,000จนได้ตามราคาชุดเครื่องเสียงนี้ละครับ

ตอนนี้ก็คงมีคำถามแค่นี้ละครับ ขอบคุณทุกคำตอบไว้นะที่นี้ครับ ขอบคุณครับ

ตอบ #105-10-2013, 13:07:07

วิชาญ@Paradise

• Piyanas Team
  • Hi-End player

• *

• 1270
  • ข้อความส่วนบุคคล
    Hi-END CENTER
  • ชุดที่เล่น: เลือก
  • Music: เลือก
  • Movies: เลือก
Re: มือใหม่ขอความรู้ครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: 05-10-2013, 13:07:07 »
เป็นคำถามที่ยาวแล้วก็ละเอียดมากนะครับ 1138

ลำโพงแนะนำให้ขยับไปเล่นชุด Tannoy Mercury V ราคา 29,900 บาทเลยครับเพราะจะได้คุณภาพเสียงโดยรวมทุกอย่างดีกว่า

เปิดในโวลลุ่มที่เบาเสียงจะสมจริงกว่าน่าฟังกว่า หรือเปิดในโวลลุ่มที่ดังเสียงก็จะเงียบสงัดมากกว่า ลดอาการล้าหูลงได้เยอะ ในส่วนราคา

ที่ต่างกัน 7,000 บาทถือว่าคุ้มครับกับเสียงที่ได้เพิ่มขึ้นมา

แอมป์เลือกเป็น Yamaha ก็ถือว่ามาถูกทางแล้วครับสำหรับการเน้นดูหนัง(ฟังเพลงก็ไม่เลวนะครับ) ถ้าจะขยับไปเล่นแอมป์4หลักก็จะได้คุณภาพเสียง

ที่ดีขึ้นถึงแม้จะเป็นลำโพงชุดเดิม แต่งบประมาณมันจะขยับขึ้นไปอีกเยอะ แนะนำว่าให้ใช้รุ่น 3หลักก็พอแล้วครับสำหรับงบประมาณนี้ RX-V675

หรือ RX-A830 ก็ได้ขับลำโพง Tannoy Mercury V ได้สะบายครับรายละเอียดเสียงออกมาให้ครบ

ซับ JBL-E150p ตัวนี้ไม่ต้องเปลี่ยนครับใช้ได้เลยคุณภาพดีอยู่แล้ว

ส่วนในข้อที่ 6.มีให้ทั้งหมดนะครับถ้าเราไม่ได้ใช้ก็ปล่อยได้เลยครับไม่ต้องไปยุ่งกับมัน

สายที่ต้องใช้มี HDMI 2เส้นแนะนำของ Audioquest ลองดูรุ่น Cinnamond หรืออาจจะมีแถมกับ Receiver 1เส้นแล้วนะครับ สายซับ Monitor Premium Y Sub

ใช้ตามความยาวนะครับ 2m,3m,5m ราคาพันนิดถ้ามีแล้วก็ใช้ของเดิมก็ได้ สายเซอร์ราวด์ Monitor Star 2.5=170/เมตร สายคู่หน้ากับเซ็นเตอร์แนะนำให้ใช้แบบดีหน่อยนะครับ

เพราะใช้ไม่เยอะเป็น Monitor LS-502 = 900/เมตร ราคาจะลดตามบัตรสมาชิกนะครับ 1138

Piyanas System at BAV Hi-End Show 2011

Google
(ใช้ค้นหาข้อมูลในเว็บบอร์ดนี้เท่านั้น)