Google
(ใช้ค้นหาข้อมูลในเว็บบอร์ดนี้เท่านั้น)

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำการฟังเพลงผ่านเวบไซต์ TIDAL  (อ่าน 9326 ครั้ง)

09-05-2015, 12:48:47

Highfly

• Piyanas Team
  • Hi-End player

• *

• 1310
  • ชุดที่เล่น: เลือก
  • Music: เลือก
  • Movies: เลือก
{Music}

กระแสการฟังเพลงบนเวบไซต์Tidalกำลังมาแรงเหลือเกิน หลายคนอาจจะสงสัยไม่เข้าใจว่ามันคืออะไร วันนี้เราจึงขอแนะนำที่มา และการใช้งานโดยสังเขปให้พอเป็นพื้นฐานนำไปต่อยอดกันต่อได้นะครับ

Tidal คือเวบไซต์ที่ให้บริการการฟังเพลงผ่านอินเทอเนทรายหนึ่ง โดยมีจุดเด่นคือผู้ใช้งานสามารถฟังเพลงโดยเลือกฟังได้ทั้งอัลบั้มและฟังได้แบบเต็มทั้งเพลง แถมยังเลือกความละเอียดของไฟล์ในการฟังได้ด้วย ซึ่งโดยคร่าวๆ ก็จะมีขนาด 96kbps 320kbps และแบบ lossless นอกจากนี้ยังสามารถดูมิวสิควีดีโอของศิลปินที่ชื่นชอบก็ยังได้ โดยฐานข้อมูลเพลงทั้งหมดในปัจจุบันมีถึง 25ล้านเพลงด้วยกัน และมิวสิควิดีโอก็มีให้เลือกมากถึง 75,000คลิปเลยทีเดียว ซึ่งTidalอ้างว่าเป็นผู้ให้บริการที่ให้ค่าตอบแทนแก่ศิลปินสูงที่สุด ณปัจจุบัน

Tidal เปิดตัวขึ้นครั้งแรกในประเทศสวีเดนโดยบริษัท Swedish/Norwegian public company Aspiro ซึ่งเน้นไปทางตลาดเพลงอินดี้เสียเป็นส่วนใหญ่ และในปี 2015 ช่วงเดือนมีนาคมนี้เองก็ได้ถูกซื้อต่อโดยบริษัท Project Panther จำกัด โดยเจ้าของเป็นที่รู้จักกันในชื่อของ Jay Z ศิลปินเพลงแร็พชื่อดังระดับโลกนั่นเอง ซึ่งพอเปิดตัวได้ไม่นาน ทางTidal ก็มีผู้สมัครสมาชิกใช้งานมากถึง580,000ราย และเพิ่มสูงขึ้นอย่างรวดเร็ว โดยปัจจุบันมีพื้นที่การให้บริการครอบคลุมใน31ประเทศด้วยกัน นอกจากนี้ยังมีแนวเพลงต่างๆที่หลากหลายครอบคลุมฐานผู้ฟังมากยิ่งขึ้นกว่าเดิมด้วย

เอาล่ะครับ เราทราบประวัติอย่างคร่าวๆพอได้หอมปากหอมคอกันแล้ว ทีนี้เรามาเริ่มต้นเข้าเวบไซต์ Tidal กันเลยดีกว่า ลองดูว่ามีอะไรอยู่ข้างในบ้าง โดยพิมพ์ URL ไปที่ http://www.tidal.com/th โดยผู้ที่ยังไม่เคยสมัครใช้งานกับทางเวบไซต์เลย แนะนำว่าให้เริ่มต้นสมัครบริการที่เวบไซต์นี้ก่อนนะครับ เนื่องจากระบบการคิดค่าบริการจะเป็นอัตราสำหรับคนไทยโดยเฉพาะ ซึ่งมีราคาถูกกว่าการโหลดแอพฯมาก่อนแล้วค่อยมาสมัครผ่านแอพฯทีหลังนั่นเองครับ

เมื่อเข้าเวบไซต์แล้ว จะเจอหน้าแรกตามในรูปบนครับ หากยังไม่เคยสมัครมาก่อน ให้คลิกที่ Try Tidal Now ครับ

ซึ่งพอคลิกไปแล้ว เราจะเจอกับแพ็คเกจให้เลือกว่าเราจะฟังเพลงที่ความละเอียดสูงสุดเท่าใด โดยแพ็คเกจ179.-บาท/เดือน สตรีมมิ่งการฟังเพลงสูงสุดจะอยู่ที่ประมาณ 320kbps ส่วนแพ็คเกจ358.-บาท/เดือน ก็จะสามารถฟังเพลงที่ความละเอียดสูงสุดแบบ Lossless หรือเทียบเท่าการฟังเพลงจากแผ่นซีดีนั่นเองครับ

โดยพอเราเลือกแพ็คเกจแล้ว ทางเวบไซต์ก็จะถามอีเมลและพาสเวิร์ดที่เราต้องการจะใช้ล็อกอินในคราวต่อไป เมื่อกรอกเสร็จก็คลิกที่ Continue เพื่อเลือกวิธีการชำระเงินผ่านบัตรเครดิตหรือ Paypal ซึ่งทาง Tidal จะยังคงไม่หักเงินจากบัตรเราในเดือนแรก คือให้เราทดลองใช้ฟรีไปก่อนหนึ่งเดือนนั่นเองครับ หากใครใช้แล้วไม่ชอบใจ รู้สึกว่าไม่ใช่แนวเรา ก็สามารถไปยกเลิกได้ตลอดเวลาเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09-05-2015, 12:52:22 โดย Highfly »

ตอบ #109-05-2015, 12:50:03

Highfly

• *

• 1310
Re: แนะนำการฟังเพลงผ่านเวบไซต์ TIDAL
« ตอบ #1 เมื่อ: 09-05-2015, 12:50:03 »
เมื่อเราสมัคร ล็อกอินเรียบร้อยแล้ว หน้าตาของการใช้งานบนเวบไซต์ จะขึ้นมาประมาณนี้ครับ

หากเราเข้าไปที่ Setting ก็จะเห็นว่าสามารถปรับความละเอียดของไฟล์เพลงได้สามระดับด้วยกัน โดยถ้าเราใช้งานผ่านเบราเซอร์ของ Google Chrome (สมัครแพ็คเกจHiFi 358.-บาท/เดือน) ก็จะสามารถเลือกความละเอียดสูงสุดที่ Lossless ได้นั่นเองครับ

การใช้งานก็ง่ายแสนง่าย เพียงแค่ค้นหาชื่อศิลปินหรืออัลบั้มที่ต้องการฟังที่ช่องมุมบนด้านขวา ก็จะมีลิสต์ชื่อเพลงต่างๆขึ้นมา โดยเราจะเสียบหูฟังจากคอมพิวเตอร์ แล้วกดฟังเลยก็ได้ หรืออาจจะสร้างเป็น Playlist ส่วนตัวขึ้นมาจากเพลงในหลายอัลบั้มหลากหลายศิลปินก็ยังได้ครับ

ซึ่งข้อดีของการใช้งาน Tidal บนคอมพิวเตอร์ คือ เราสามารถฟังเพลงได้หลากหลายรูปแบบ ง่ายที่สุดก็คือฟังผ่านหูฟังเลยโดยตรง หรือระดับแอดวานซ์ขึ้นมาหน่อย ก็ต่อหูฟังผ่าน Dragonfly ซึ่งเสียงดีขึ้นอีกเป็นกองเลยครับ หรือบางท่านอาจจะจัดเต็มโดยต่อสาย USB เข้า DAC เทพๆ อย่างเช่น Teac UD-H01, Marantz HD-DAc1, Young DAC, QB9 หรือจะเล่นถึงขั้น Bryston, Accustic Arts แล้วค่อยไปต่อเข้ากับแอมป์ขยายออกลำโพงก็ยังได้ ขอเพียงลงทุนกับสาย USB คุณภาพดีสักเส้นก็เพียงพอ ส่วนสายUSBแบบไก่กาผมแนะนำว่าอย่าเอามาต่อเลยนะครับ เสียของเปล่าๆ
<Dog>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09-05-2015, 12:53:13 โดย Highfly »

ตอบ #209-05-2015, 12:51:02

Highfly

• *

• 1310
Re: แนะนำการฟังเพลงผ่านเวบไซต์ TIDAL
« ตอบ #2 เมื่อ: 09-05-2015, 12:51:02 »
และสำหรับการใช้งานบนไอแพดลองดูตามนี้นะครับ สำหรับท่านที่ใช้โทรศัพท์มือถือหรือแทบเล็ตก็ลองประยุกต์กันเองได้ตามอัธยาศัย

โดยขั้นแรกเราใช้เบราเซอร์ในอุปกรณ์ของเราเข้าไปที่เวบไซต์ http://www.tidal.com/th จะปรากฎหน้าเวบขึ้นมา จากนั้นก็แทบที่เมนูมุมบนด้านขวา แล้วเลือก Download

ที่หน้าถัดไป จะพบลิงก์ต่างๆให้เลือกเต็มไปหมดเลยครับ ทั้ง Android, IOS, จนไปถึงแอพสำหรับเครื่องเล่น Streamer ระดับเทพต่างๆมากมาย  {Z}

สำหรับมนุษย์รายได้น้อยอย่างผม Ipad ก็ดูจะหรูหราเป็นของวิเศษวิวิศมาหราเกินพอแล้วครับ ไม่ยาก แค่แทบที่ Install ในเมนูของ IOS เมื่อลงแอพเสร็จก็แค่ใช้ล็อกอินและพาสเวิร์ดที่เราได้สมัครผ่านเวบไซต์ไว้แล้วมากรอกได้เลยครับ หลังจากนั้นก็จะมีดิสเพลย์หน้าจอขึ้นมาประมาณนี้

และก็เหมือนกับการฟังบนเวบไซต์ครับ เราสามารถค้นหาอัลบั้มที่ต้องการและเปิดฟังได้เลย แต่การฟังบนไอแพดจะมีอะไรพิเศษขึ้นมาอีกหน่อยตรงที่เราสามารถสวิทซ์ไปที่ Offline ตรงอัลบั้มได้ครับ เหมาะสำหรับคนที่ต้องการฟังเพลงแบบ HiFi (Lossless) แบบต่อเนื่องลื่นไหลไร้การกระตุกนั่นเองครับ

โดยเราสามารถออฟไลน์ได้หลายอัลบั้มด้วยกันครับ ตามความจุของไอแพดเรานั่นเอง ซึ่งหากเรา Logout ออกไป เพลงที่เราออฟไลน์เก็บไว้ก็จะหายไปทั้งหมดนะครับ แต่ตราบใดที่เรายังล็อกอินอยู่ เราจะฟังสักกี่รอบก็ได้ครับไม่ต้องโหลดใหม่ทุกครั้ง

ก่อนจะเปิดฟังแบบออฟไลน์ ง่ายๆครับ เพียงแค่เข้าไปสวิทซ์เปลี่ยนเป็น Offline Mode ที่แถบการตั้งค่าเท่านั้นเองครับ หลังจากนั้นก็สามารถเพลิดเพลินไปกับเสียงเพลงได้อย่างอิ่มเอมเต็มอารมณ์เลยครับ

<cool>

ทริกเล็กๆ สำหรับการฟังจากไอแพด คือเราอาจจะใช้งานง่ายๆโดยเอาหูฟังมาเสียบเลยก็ได้ครับ ใครที่ชอบฟังในรถ แนะนำว่าทำออฟไลน์เก็บไว้หลายๆอัลบั้ม รับรองว่าฟังจนเพลินเลยล่ะครับ หรือในระดับ Advance ขึ้นมาหน่อย ก็อาจจะฟังผ่านหูฟังที่เชื่อมต่อด้วยบลูทูธดีๆสักตัว หรือยกระดับขึ้นไปกว่านั้น ก็อาจจะ Airplay ส่งไปที่แอมป์ที่รองรับแล้วขับออกลำโพงเสียงกระหึ่มดังสะใจกันไปเลย
 <1159>

สุดท้ายนี้ ผู้เขียนหวังว่าบทความนี้คงจะมีประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อย สำหรับผู้เริ่มเล่น ส่วนในรายละเอียดปลีกย่อยต่างๆ อยากให้ได้ลองศึกษากันต่อดูเองครับ ขืนไล่อธิบายเก็บทุกรายละเอียด คงจะยิ่งงงกันไปเปล่าๆ เอาเป็นว่าท่านใดมีทริกดีๆ ก็มาช่วยเสริมเพิ่มเติมต่อจากบทความนี้ได้ครับ รวมไปถึงการประยุกต์ใช้งานบนซิสเต็มต่างๆ ท่านใดถ่ายรูปลงมาแชร์ ว่าใช้งานแบบใด ใช้อุปกรณ์ตัวไหนประกอบเข้าไปบ้าง ทางผมก็ยินดีเป็นอย่างยิ่งเลยล่ะครับ

และท้ายที่สุด กว่าจะเป็นบทความนี้ได้ ผมขอยกเครดิตทั้งหมดให้แก่พี่อ้น ลูกค้าคนสำคัญของปิยะนัสฯสาขาฟอร์จูน ผู้จุดกระแส Tidal ให้พวกผมได้รู้จักเป็นท่านแรกเลยครับ ขอขอบพระคุณพี่อ้นจากใจจริงที่ทำให้พวกเราได้อินเทรนไม่ตกกระแส แถมยังได้เปิดโลกกว้างในการฟังเพลงอีกมากมายก่ายกองเลยทีเดียวครับ
A#11 TK.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09-05-2015, 12:55:09 โดย Highfly »

ตอบ #309-05-2015, 15:57:04

wrh

• Mini component

• *

• 135
« ตอบ #3 เมื่อ: 09-05-2015, 15:57:04 »

อีก Trick สำหรับคนใช้ iDevice สามารถ Adaptor ต่อจาก iPhone/iPad ของเราเข้า Dac ได้เลยครับ
กรณีผม ใช้ ต่อเข้าลำโพง B&W MM-1 ที่มี Dac ในตัว ผ่าน Audioquest USB Carbon
เสียงดีกว่าต่อผ่านสายอนาล็อคจาก iDevice เยอะเลยครับ

ชุดง่ายๆ ไว้ฟังเพลินๆ บนโต๊ะทำงานครับ

ตอบ #409-05-2015, 16:25:23

Highfly

• *

• 1310
« ตอบ #4 เมื่อ: 09-05-2015, 16:25:23 »
แจ่มเลยครับ พี่วรุตม์ เพิ่งรู้ว่าต่อแบบนี้ออกจาก Iphone ได้ด้วย  {Z}

ตอบ #509-05-2015, 16:49:06

นุกูล

• Administrator
  • Super hi-end player

• *

• 3166
  • ชุดที่เล่น: Stereo 2CH
  • Music: Jazz
  • Movies: Action
  • My Favorites:
« ตอบ #5 เมื่อ: 09-05-2015, 16:49:06 »
ถ้ามีบริการดาวโหลด (ซื้อ) เพลง Lossless แบบพวก HD Track ได้ยิ่งแจ๋วเลย  (a)

ตอบ #609-05-2015, 18:03:54

Highfly

• *

• 1310
« ตอบ #6 เมื่อ: 09-05-2015, 18:03:54 »
ถ้ามีบริการดาวโหลด (ซื้อ) เพลง Lossless แบบพวก HD Track ได้ยิ่งแจ๋วเลย  (a)

<38074> <38074> <38074>

ตอบ #709-05-2015, 19:43:28

prodigy9

• Mini component

• *

• 164
  • ชุดที่เล่น: HT/2 CH
  • Music: Fusion jazz
  • Movies: ทุกประเภท
« ตอบ #7 เมื่อ: 09-05-2015, 19:43:28 »
ตกใจหมด อ่านๆไปยกเครดิตให้ผม ขอบคุณมากครับ

เล่นเครื่องเสียง ฟังเพลง  มันเป็นงานอดิเรก ฟังไปเล่นไปแล้วก็ติดตามกระแสเมืองนอก ก็เห็นแล้วว่า streaming music มันกำลังมา มีหลายเจ้าให้บริการเต็มไปหมดแล้ว คุณภาพดีขึ้นเรื่อยๆ

น้องๆร้านปิยนัสฟอร์จูนน่ารักทุกคน มันทำให้เรามาเยี่ยมแล้วมีความสบายใจ สนุกสนานในการพูดคุยแบบกันเอง  อดไม่ได้ที่รู้อะไรเกี่ยวกับเครื่องเสียงแล้วก็อยากเล่า  อยากแลกเปลี่ยนความรู้ คุยแบบไม่คิดว่าจะซื้อจะขายของกันท่าเดียว  แต่มันความสุขและรักในงานอดิเรกนี้เหมือนกัน สบายใจดีครับ ไม่ต้องเกร็งเหมือนไปร้านอื่นๆ

หลายเรื่องผมก็ได้ความรู้จากน้องๆร้านนี้เหมือนกัน บริการแบบนี้  ผมว่าได้ใจลูกค้าปัจจุบันและลูกค้าใหม่ๆไม่รู้จบแหละครับ  1138

ปล  นายห้างก็ใจป้ำไม่ใช่ย่อย อยากขออะไร น้องๆยกหูถาม แป๊บเดียว ตังค์หายไปเฉย  ถือของกลับบ้านแบบงงๆ ให้ได้ไงอะ  <<grinA>>

ตอบ #809-05-2015, 22:30:04

Highfly

• *

• 1310
« ตอบ #8 เมื่อ: 09-05-2015, 22:30:04 »
ตกใจหมด อ่านๆไปยกเครดิตให้ผม ขอบคุณมากครับ

เล่นเครื่องเสียง ฟังเพลง  มันเป็นงานอดิเรก ฟังไปเล่นไปแล้วก็ติดตามกระแสเมืองนอก ก็เห็นแล้วว่า streaming music มันกำลังมา มีหลายเจ้าให้บริการเต็มไปหมดแล้ว คุณภาพดีขึ้นเรื่อยๆ

น้องๆร้านปิยนัสฟอร์จูนน่ารักทุกคน มันทำให้เรามาเยี่ยมแล้วมีความสบายใจ สนุกสนานในการพูดคุยแบบกันเอง  อดไม่ได้ที่รู้อะไรเกี่ยวกับเครื่องเสียงแล้วก็อยากเล่า  อยากแลกเปลี่ยนความรู้ คุยแบบไม่คิดว่าจะซื้อจะขายของกันท่าเดียว  แต่มันความสุขและรักในงานอดิเรกนี้เหมือนกัน สบายใจดีครับ ไม่ต้องเกร็งเหมือนไปร้านอื่นๆ

หลายเรื่องผมก็ได้ความรู้จากน้องๆร้านนี้เหมือนกัน บริการแบบนี้  ผมว่าได้ใจลูกค้าปัจจุบันและลูกค้าใหม่ๆไม่รู้จบแหละครับ  1138

ปล  นายห้างก็ใจป้ำไม่ใช่ย่อย อยากขออะไร น้องๆยกหูถาม แป๊บเดียว ตังค์หายไปเฉย  ถือของกลับบ้านแบบงงๆ ให้ได้ไงอะ  <<grinA>>

ก่อนหน้านี้ เลิกงานกลับบ้านทุกวัน ก็ไม่รู้ว่าจะเอาแผ่นซีดีอัลบั้มไหนมาเปิดดี มันเริ่มๆจะเบื่อไปหมดเลยครับ ซื้อใหม่มามั่วๆฟังไม่ถูกหูก็เปลืองสตางค์ บางทีก็ดูทีวีแทนก็ไม่หายเบื่อ ครั้นจะหาเพลงฟังจากยูทู้ป ก็จะมีคนอัพโหลดให้ฟังแบบเต็มอัลบั้มแค่น้อยนิดเหลือเกิน บ้างก็ติดลิขสิทธิ์ แถมเสียงก็ไม่ดีเอามากๆ บางทีกระตุก ฟังอยู่ดีๆเสียงหายไปเลยก็มี จนมาเจอ Tidal ที่พี่แนะนำนี่ล่ะครับ กิจกรรมก่อนเข้านอนจึงกลับมาเป็นการฟังเพลงแบบฟินๆอีกครั้งหนึ่ง
 1140 1140 1140
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10-05-2015, 18:31:14 โดย Highfly »

ตอบ #923-05-2015, 16:58:06

bryan40d

• วิทยุกระเป๋าหิ้ว

• *

• 41
  • ชุดที่เล่น: Home Theater
  • Music: ฟังหมดทุกประเภท
  • Movies: Action
« ตอบ #9 เมื่อ: 23-05-2015, 16:58:06 »
หลังจากเล่นมาเกือบ 2อาทิตย์ ผมลอง download amarra sQ+ มาใช้ เติมความไพเราะให้กับน้ำเสียง HiFi (Lossless)  afrio
แต่ปรากฎว่าเจอปัญหาเรื่องเกี่ยวกับ sampling rate ที่ไม่สอดคล้องกับตัว sQ เองทำให้เกิดเสียง noise คล้ายเสียง scratch แผ่นเสียง
ซึ่งก็ได้ email ไปถามทีม support ของ amarra แล้ว แต่ก็ไม่สามารถหาทางแก้ไขปัญหานี้ได้
บอกแต่เพียงว่าเค้าจะ launch product ตัวไหม Amarra for Tidal เลย ประมาณเดือนกรกฎาคม นี้  1135
ท่านใดมีประสปการณ์ตรงนี้ ช่วยแชร์ด้วยนะครับ เผื่อบางทีผมอาจ setup อะไรบางอย่างผิดไป โดยผมเส้นทางของผมเริ่มที่
google chrome>Tidal Lossless(HiFi FLAC 1411)>Amarra sQ+>USB diamond>OPPO105D>Marantz

Google
(ใช้ค้นหาข้อมูลในเว็บบอร์ดนี้เท่านั้น)