Google
(ใช้ค้นหาข้อมูลในเว็บบอร์ดนี้เท่านั้น)

ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีศึกษา "เรื่องสายไฟห้องฟังเพลง" กับ คุณยุทธพงศ์ แห่ง AUDIO TEAM  (อ่าน 12204 ครั้ง)

05-09-2010, 23:13:31

WITSANOWA

• กลุ่มชอบแชร์
  • Hi-End player

• *

• 1743
  • ข้อความส่วนบุคคล
    แชร์ และแบ่งปัน ฉันพี่ๆน้องๆ...WIT เองคร๊าบ
  • ชุดที่เล่น: HT/2 CH
  • Music: ฟังหมดทุกประเภท
  • Movies: ทุกประเภท
เรียนคุณยุทธพงศ์ และผู้รู้ "เรื่องสายไฟห้องฟังเพลง"

พอดีผมกำลังทำห้องฟังเพลงใหม่อยู่ เลยอยากจะสอบถามเกี่ยวกับสายไฟ
ตั้งใจไว้ว่า จะเดินเมนท์ไฟใหม่โดยต่อจากสายเมนท์ที่เข้าบ้านตรงมาที่ห้องฟังเพลง โดยไม่ผ่านเบรกเกอร์ของบ้าน แล้วจะติดตั้งเบรกเกอร์ และ Group Rod เฉพาะห้องนี้ต่างหาก ผมมีปัญหาอยากจะถามดังนี้ครับ

1. ผมควรจะใช้สายเมนท์ (ตั้งแต่จุดต่อเมนท์ถึงเบรกเกอร์ในห้อง) ขนาดเท่าไร
(ตั้งใจไว้ว่า เป็นสายเดียวประมาณ 10-16 sq.mm) และ ควรเป็นยี่ห้ออะไร
2. เบรกเกอร์ควรใช้ขนาดเท่าไร และ ยี่ห้ออะไรดีครับ
3. จากเบรกเกอร์มาที่เต้ารับ ควรเป็นสายชนิดเดียวกันกับสายเมนท์ หรือควรจะใช้พวกสายเอซีประเภทin wall ดีๆ (เช่น JPS in wall, MIT,Audioquest, Acrolink in wall, etc.) สายพวกนี้ซื้อได้ที่ไหน และราคาเท่าไรครับ
4. จากเบรกเกอร์มาที่เต้ารับแต่ละจุด (ในห้องมี 2 จุด) เราควรต่อเข้าที่เต้ารับที่1 แล้วพ่วงไปที่เต้ารับที่ 2 หรือ ต่อขนานกัน จากเบรกเกอร์ไปเต้ารับ 1และเต้ารับที่ 2 วิธีไหนดีกว่ากันครับ
5. ผมควรจะต่อสายกราวด์เข้าที่เบรกเกอร์ก่อน หรือผ่านจากเบรกเกอร์เข้าที่เต้ารับโดยตรงเลย
6. ควรจะใช้ Group Rod อย่างน้อยยาวกี่ฟุตดีครับ

ต้องขอรบกวนที่ถามค่อนข้างละเอียด เพราะ ถ้าทำเสร็จแล้วจะมาเปลี่ยนแปลงที่หลัง คิดว่าคงไม่มีโอกาส (เพราะสายไฟจะอยู่ในผนังที่กรุไม้ไว้) นอกจากจะรื้อสถานเดียว ต้องขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม :
  ระยะจากจุดต่อสายเมนท์เข้าเบรกเกอร์ในห้อง ประมาณ 10 ม.
  ระยะจากเบรกเกอร์ไปเต้ารับที่ 1 ประมาณ 3 ม.
  ระยะจากเต้ารับที่ 1 ไปเต้ารับที่ 2 ประมาณ 3 ม.
  ระยะจากเบรกเกอร์ไปตำแหน่งตอก Group Rod ประมาณ 10 ม.

victor1527 (อ่าน 3517 | ตอบ 14 ) (10/04/2549 11:33:20)   

ความคิดเห็นที่ 1

เรียนคุณ victor1527

ชอบครับ, ถามละเอียดก็ตอบละเอียดมันถึงจะพอใจกันทั้งสองฝ่าย

1. ของท่านอื่นผมไม่ทราบ แต่ในห้องฟังของผม ใช้สายเบอร์ 10 เดินตรงเข้าเบรกเกอร์ ถามว่าใช้เบอร์ 10 หรือ 16 ดีกว่า ก็ต้องมองย้อนกลับไปที่ชุดเครื่องเสียงที่ใช้นั่นแหละครับว่าเป็นชุดระดับราคาประมาณไหน กินกำลังไฟมาเพียงใด (จริงๆแล้ว สายเบอร์ 4 นี่ก็เหลือๆแล้วนะครับถ้าจะวัดกันตามเสป็ค)

แต่อย่างว่า, ในมุมของเครื่องเสียงจะไปดูแต่เพียงหน้าตัดอของสายก็คงจะไม่ถูกเรื่องนัก มันต้องพิจารณาดูองค์ประกอบของสายนั้นๆให้เหมาะสมกันกับชุดฯด้วย

ตามความเห็นของผมนะครับ ใช้สายเบอร์ 10 ถือว่าเกินพอแล้ว สายยี่ห้อเดียวกันถ้าขนาดหน้าตัดใหญ่เกินไป ในบางกรณีสุ้มเสียงอาจจะติดไปทางช้าและให้ขนาดบอดี้ของเสียงที่อิ่มใหญ่เกินเหตุ เว้นแต่มีรสนิยมการฟังค่อนไปทางนั้น ก็ให้เลือกใช้เป็นเบอรืใหย่จะเหมาะกว่า

โครงสร้างของสายก็อีกประการหนึ่ง ถ้าเป็นสายเมนผมยังเชื่อถือสายแกนเดี่ยวมากกว่าสายฝอยพอสมควร (ส่วนใหญ่จะเป็นแกนเดี่ยวอยู่แล้ว)

ถามถึงยี่ห้อ ผมไม่สันทัดนักนะครับ ถามผู้รู้ท่านก็แนะนำว่าให้ใช้สายในประเทศก็เพียงพอ แล้วไปให้ความสำคัญกับสายที่ออกจากเบรกเกอร์อีกช่วงจะคุ้มค่ากว่า

(ตอนนั้น ผมสอบถามเพราะจะใช้สายไฟ Carol Krell จำนวน 30 เมตรเพื่อต่อเป็นสายเมน ก็ได้รับข้อมูลมาว่ามีคนเคยลองทำล่วงหน้าไปก่อนแล้ว ผลปรากฏว่าไม่คุ้มค่ากับที่ลงทุนไป)

เอาเป็นว่าไทยยาซากิ หรือบางกอกเคเบิ้ลก็เพียงพอแล้วนะครับ

และถ้าเป็นไปได้ ให้ช่างที่ตีกิ๊ปยึดสายไฟ ตีด้วระยะห่างที่เท่าๆกัน หากต้องหักมุม 90 องศา ก็ขอให้ตีโค้งกว้างสักหน่อย ไม่ควรหักศอกตรงๆ (ตัวนำเป้นสายแกนเดี่ยวจะคลายเกลียวเมื่อต้องหักงอในองศามากๆ) ท่านอื่นผมไม่ทราบ แต่เรื่องนี้เป็นประสบการณ์ตรงที่ผมเคยเจอเองมาแล้วกับตัวตอนที่เดินสายลอยแล้วต้องหักงอสายตามมุมเสาครั้งที่ยังใช้ห้องนอนเป็นห้องฟัง

หากพรรษาการเล่นผ่านมาพอสมควร เชื่อว่าสามารถฟังความแตกต่างของสุ้มเสียงและรายละเอียดในประเด็นนี้ได้ไม่ยากนัก

2. ใช้สัก 20 แอมป์ก้เพียงพอครับ ผมเคยวัดอัตราบริโภคกระแสผ่านแคลมป์มิเตอร์ของชุดใหญ่ที่ใช้ปรากฏว่าทั้งระบบกินกระแสเพียง 1.3-1.4 แอมป์เท่านั้น เพราะฉะนั้น 20 แอมปืก้เกินพอแล้วในความเห็นของผม

ถามว่ายี่ห้อไหนดี, ถ้าพอหาได้ก็ให้เลือก Siement ของเยอร์มันแท้ๆสักตัว ราคาผมเคยแนะนำพรรคพวกไปซื้อราว 7-800 บาทต่อตัว สุ้มเสียงและรายละเอียดจะออกมาพอดีๆ ไม่เด่นย่านใดย่านหนึ่งมากเกินไป เว้นแต่ต้องการให้เนื้อเสียงเข้มข้นในองศาสูง ลดความโปร่ง สว่างของเสียงลงมา Clipsal (ต้องผลิตในออสเตรเลีย) ก็น่าสนใจเช่นกัน

ส่วนของผม ใช้ของ GE (อเมริกา) 20 แอมป์ ตัวนี้ฝากพรรคพวกที่โคราชหามาจากร้านขายเครื่องใช้ไฟฟ้าร้านใหญ่ เป็นสต็อกเก่าเก็บร่วมยี่สิบปี คอนแท็คเป็นทองแดงเคลือบเงินเกรดดี ราคาตอนที่ซื้อราว 6,000 กว่าบาทครับ

3. ข้อนี้ระยะของคุณไม่ยาวมาก ก็แล้วแต่ควาสะดวกทางการเงินนะครับ สายระดับออดิโอเกรดนั้นดีกว่าแน่หากจะใช้เพียง 3 เมตร ที่ต้องคำนึงถึงก็คือบุคลิกเสียงของยี่ห้อนั้นๆตรงตามรสนิยมของคุณหรือไม่ ตรงนี้ต้องขบคิดให้จงหนักนะครับ

หรือถ้าไม่ต้องการเสี่ยง ก็สายตัวเดียวกับที่เดินเมนนั่นแหละครับ ความยุ่งยากจะไปตกที่ตอนต้องย้ำหางปลาเข้าตัวปลั๊กนั่นแหละ, สาหัสสากรรจ์ทีเดียว

ส่วนตัวของผม ใช้สายเบอร์ 16 ของ "เดอะหั่ง" เดินจากเบรกเกอร์มาเข้าปลั๊กลอยไม้ประดู่อีกชั้นหนึ่ง ต่อสายไฟผ่านหางปลา Monster เข้าตรงที่ปลั๊กผนัง Wattgate 381 ยึดติดกับบล็อกไม้ Cardas ภายใต้บล็อกไม้ประดู่ ใส่แผ่นกระดาษ ERS (http://www.stillpoints.us/1Pages/ers_products.html) ป้องกันคลื่นขยะที่จะรบกวนตัวปลั๊กอีกที (คุณ Gold Lighton จะรีวิวฯให้อ่านกันครับ) รองรับบล็อกไม้ด้วยแผ่นไม้จากชั้นวาง Target ที่วางลอยอยู่บน Dyna Foot Roler อีกสามจุด (ดุๆไป ก็บ้าเลือดอย่างที่เขาว่าเหมือนกันแฮะ...)

4. เน้นความกลมกลืนราบรื่น ใช้วิธีแรก เน้นพละกำลังแต่อ่อนความกลมกลืน ใช้วิธีที่สอง

คำถามที่ผมสงสัยคือ เหตุใดต้องใช้ปลั๊กต้นทางสองชุดแยกกัน หากเหตุผลของคุณคือเพาเวอร์แอมป์โมโนบล็อก 2 ข้าง นั่นยังพอมีน้ำหนักอยู่บ้าง แต่ถ้าต้องการเผื่อเหลือในอนาคต ผมไม่ค่อยเห็นด้วยนัก ควรจัดตำแหน่งของปลั๊กเมนให้อยู่จุดเดียวกัน และใกล้กับชุดเครื่องเสียงนั่นดูจะเหมาะสมกว่าด้วยประการทั้งปวง

ผมเคยให้นำแนะนำกับนักเล่นรุ่นพี่หลายท่านที่เดินปลั๊กในลักษณะนี้ หลังจากที่ปลดปลั๊กออกจากห้องฟัง หลายท่านส่งข่าวมาให้ตรงกัน "สุ้มเสียงดีขึ้นมาก"

5. ต่อตรงเข้าที่ปลั๊กครับ ผมไม่แน่ใจว่ามีเบรกเกอร์ชนิดไหนที่สามารถต่อกราวด์ผ่านได้ ส่วนใหญ่ที่พบจะมีเพียงขั้นต่อสายไฟเพียง 2 จุด (สำหรับไฟเฟสดียว) และ 3 ชุด (สำหรับไฟ 3 เฟส) ข้อมูลตรงนี้ขอติดไว้ก่อนนะครับ จะถามผู้รู้มาให้อีกครั้ง

6. อย่างต่ำ 6 ฟุต ถ้าเป็นไปได้ควรใช้ถึง 8 ฟุตยิ่งดี กราวดืรอดที่ใช้ ควรเป็นชนิดทองแดงหุ้มนะครับ ไม่ใช่ชุททองแดงซึ่งจะผุกร่อนได้ง่ายกว่ามาก แน่นอน, ถ้างบถึงก็ใช้แท่งทองแดงล้วนจะดีที่สุด แต่นั่นหมายถึงงบประมาณที่สูงขึ้นอีกหลายเท่า (สายกราวด์ ควรใช้หน้าตัดเท่ากับหรือมากกว่าสายไฟนะครับ)

ตัวยึดสายกราวด์กับแท่งกราวด์รอด ควรใช้เป็นทองแดงเช่นกัน หลังจากยึดติด (หรือเชื่อม) เรียบร้อยแล้ว ควรหล่อกาวร้อนปิดทับอีกชั้นเพื่อกันอ๊อกไซด์จับที่ตัวนำ ไม่ควรให้อากาศสัมผัสกับเนื้อโลหะโดยตรงเพราะตำแหน่งที่ติดตั้งกราวด์รอดก็มักจะเป็นบริเวณที่ชื้นอยู่แล้ว

อย่างไรก็ดี, ควรมีรายละเอียดของชุดเครื่องเสียงที่ใช้ ขนาดสัดส่วนและสภาพอะคูสติกโดยรอบ รวมถึงอุปกรณ์อื่นๆประกอบเป็นข้อมูลแนบมาด้วย จะช่วยให้ผมวิเคราะห์ข้อมูลในส่วนอื่นๆได้แม่นยำกว่านี้ยิ่งขึ้น 
 (14/04/2549 01:05:24)

ปล. ข้อมูลอ้างอิง จาก AUDIO TEAM  ขอขอบคุณอย่างสูงเป็นวิทยาทาน มา ณ ที่นี้ครับผม

TV  LCD       : PHILIPS PFL7409S..47 นิ้ว สายเอซี MONSTER PL100 ..C7
AV              : ONKYO 806 ....สายไฟ SUPRA LOAD2.5 
BLURAY       : OPPO 83  โม LSD-3   INLET  FURUTECH
                    FI10(R) AND  FUSE FURUTECH
                    DC FURUTECH: FA220 AND FURUTECH 314 AG   MODIFY BY..CLEF                
AC BLURAY  : FURUTECH ALPHA3 ..FI28 M,R             
HDMI          : XLO HT- PRO
SUB            : ACCURIS GRATES 12 ACTIVE SERVO
                 : POWER 370 RMS  DEEP 24 HZ สายเอซี SUPRA LOARD 2.5     สายซับ AUDIOQUEST SUB -X                
บล็อคไม้ราง    : FURUTECH.. GTX-(R) 20A 
                 : INLET FURUTECH (R) AND FURUTECH ALPHA  3   MAKE BY CLEF 
บล๊อคอลูมิเนียม CNC กลึง : ปลั๊กไฟ WATTGATE 381AG AND INLET "FIM GOLD สายไฟวายริ่ง KIMBER PK10 .MAKE BY AV PARADISE
INT.AMP.     : ACCUPHASE E-350 สายไฟ PK 10หัวท้าย WATTGATE 330I ,350I GOLD CYRO  
CD             : CEC 3300R  SILVER     สายเอซี JPS
 INWALL AND  WATTAGE .ECONOMI
TURNTABLE ; SOTA COMET MKiii
PHONO : ASR MINI BASIS EXCLUSIVE MKiii
AC : VAN DEN HULL HUBRID :WATTGATE GOLD
RCA            : XAV RHYTHM
กรองไฟ        : AV ZONE :  IS PLUS 500 MK II...UPGRADE HD- X    สายเอซี PANGEA AC-9 ทับด้วยอิฐมหัศจรรย์ VPI DB-5
FRONT        : TOTEM MODEL 1 SINGNATURE..สายลำโพง VAN DEN HUL MC MAGNUM HYBRID
CENTER       : MONITER BR-LCR สาย MONITER ATMOS AIR 309 SILVER ,BANAJACK AUDIOQUEST
SURROUND  : BOSE AM5II ..SUB + SAT
STAND        : TAOC HST-60HB ...,RACK  ไม้สักทอง
อิทธิเจ จูนเสียง : BY อาจารย์ ธนกฤต
[hs width=300 height=300]http://a5.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash4/387696_253523471378835_100001635524344_711797_1329089139_n.jpg[/hs]

ตอบ #106-09-2010, 00:53:22

rich13

• กลุ่มชอบโม
  • Super hi-end player

• *

• 4346
    i สู้ต่อไปทาเคชิ ^_^
  • ชุดที่เล่น: เลือก
  • Music: เลือก
  • Movies: เลือก
สุดยอดอีกแล้วครับพี่วิท  ขอบคุณมากที่เอาข้อมูลดีๆมาแบ่งปันเพื่อนๆ น้องๆ  8)

ปล น้องชายกำลังจะเิดินระบบไฟแยกออกมาเหมือนกัน

Home Theater
LCD   :SamSung LCD 55' F7100"AC Make Audio) "
AVR :Onkyo806 "IEC:Iego GU-R301G;Fuse Furutech8A:1,Bussman 3.15A20mm:2, 15A32mm:2 ; AC Iego L80520:8085"
 BLURAY:OPPO BDP-83 "IEC:Iego GU-R301G Fuse Furutech 3.15A Power Supplier Re-Cap (Rubycon ZL) + Analog Re-Cap 2Ch ( Rubycon ZL) + Chip A/D=2 PCS(Burr-Brown) ; AC IegoL70605+FURUTECH FI-15ME+E(R) "
 SPEAKER     : Arcona 80 , CC-190 V.6 , INFINITY 252
SUBWOOFER : PARADIGM DSP-3100 ; AC(Direct) THW o4*2
SPEAKER CABLE :Audioquest Oak
HDMI CABLE : AQ VODKA  , AudioQuest Cinnamom
Sub CABLE :Wireworld Oasis 6 RCA Subwoofer Cable Stereo
Music 2 CH
Integrated Amp    :OCTAVE 70 Se + NRG 100 + Fuse SR-220
SACD    :Marantz  SA-KI PEARL LITE  AC 7N + Oya 004"
SPEAKER     : Arcona 80
Analog CABLE : Furutech FA220 + 108R
Line wall : Direct(L70530) + IEC Iego8055 go to IRG 600 Modify
Line Conditioner : IGR600 RevF Modify by Aun(Sriracha) ; (Furutech FP-15A(G)-N1  , JPS Labs Duplex , PS Premier)"Wire in IRG600 JPS"Power AC in-wall & Super blue 2*2 " IEC:Fim880+ AC IegoL70530:8055<--สายไฟAC รุ่นสะเทือน หัวท้าย Wattgete(Cryo) ตัว Top "+กรองDCโม from Lin wall(Direct)        

ตอบ #206-09-2010, 13:18:19

pob(ลาดพร้าว)

• บุคคลทั่วไป

ตอบ #306-09-2010, 15:42:46

pentor@Korat

• *

• 2122
    089-4552965
  • ชุดที่เล่น: เลือก
  • Music: เลือก
  • Movies: เลือก
มาอีกแล้วครับความรู้ที่หาซื้อไม่ไดครับ

เยี่อมจิงเลย <cool> <cool> <cool>

ตอบ #406-09-2010, 17:24:36

yugi

• Piyanas Team
  • God player

• *

• 11814
  • ชุดที่เล่น: Stereo 2CH
  • My Favorites:
ไว้ทำเผื่ออนาคตครับ ข้อมูลดีๆขอบคุณพี่วิทคร้าบบ 8) 8)

ตอบ #506-09-2010, 20:32:41

WITSANOWA

• *

• 1743
    แชร์ และแบ่งปัน ฉันพี่ๆน้องๆ...WIT เองคร๊าบ

ขอบคุณครับ ....... เป็นเครดิตจาก  นักทดสอบระดับ ตำนานครับ พี่เด็กวัด 1st กับ พี่ ลิ้ม  1st AUDIO TEAMS

อ่าน และรุ้คนเดียว ก็หามีค่า...... สู้แบ่งปัน สรรหามาฝากพี่ๆ น้องๆ ให้ แพร่หลาย และรู้ซึ้ง ...ใน คุณค่า 1138
TV  LCD       : PHILIPS PFL7409S..47 นิ้ว สายเอซี MONSTER PL100 ..C7
AV              : ONKYO 806 ....สายไฟ SUPRA LOAD2.5 
BLURAY       : OPPO 83  โม LSD-3   INLET  FURUTECH
                    DC FURUTECH: FA220 AND FURUTECH 314 AG   MODIFY BY..CLEF                
AC BLURAY  : FURUTECH ALPHA3 ..FI28 M,R             
SUB            : ACCURIS GRATES 12 ACTIVE SERVO
                 : POWER 370 RMS  DEEP 24 HZ สายเอซี SUPRA LOARD 2.5     สายซับ AUDIOQUEST SUB -X                
บล็อคไม้ราง    : FURUTECH.. GTX-(R) 20A 
                 : INLET FURUTECH (R) AND FURUTECH ALPHA  3   MAKE BY CLEF 
บล๊อคอลูมิเนียม CNC กลึง : ปลั๊กไฟ WATTGATE 381AG AND INLET "FIM GOLD สายไฟวายริ่ง KIMBER PK10 .MAKE BY AV PARADISE
INT.AMP.     : ACCUPHASE E-350 สายไฟ PK 10หัวท้าย WATTGATE 330I ,350I GOLD CYRO  
CD             : CEC 3300R  SILVER     สายเอซี JPS
PHONO : ASR MINI BASIS EXCLUSIVE MKiii
AC : VAN DEN HULL HUBRID :WATTGATE GOLD
กรองไฟ        : AV ZONE :  IS PLUS 500 MK II...UPGRADE HD- X    สายเอซี PANGEA AC-9 ทับด้วยอิฐมหัศจรรย์ VPI DB-5
FRONT        : TOTEM MODEL 1 SINGNATURE..สายลำโพง VAN DEN HUL MC MAGNUM HYBRID
CENTER       : MONITER BR-LCR สาย MONITER ATMOS AIR 309 SILVER ,BANAJACK AUDIOQUEST
SURROUND  : BOSE AM5II ..SUB + SAT
STAND        : TAOC HST-60HB ...,RACK  ไม้สักทอง
อิทธิเจ จูนเสียง : BY อาจารย์ ธนกฤต
[hs width=300 height=300]http://a5.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash4/387696_253523471378835_100001635524344_711797_1329089139_n.jpg[/hs]

ตอบ #606-09-2010, 22:11:00

modaim

• วิทยุกระเป๋าหิ้ว

• *

• 44
  • ชุดที่เล่น: กำลังมองหาอยู่

ขอความรู้เพิ่มเติมจากกูรูทั้งหลายครับ

เพราะผมยังไม่เข้าใจอย่างถ่องแท้ว่าจริง ๆ แล้ว สิ่งที่พวกเราต้องการจากระบบไฟฟ้าเมนคืออะไรกันแน่

ระหว่างความเสถียร(ความนิ่ง) หรือความมีตัวตน(บุคลิก) ที่เกิดจากความชอบที่ไม่เหมือน

ผมไม่แน่ใจว่าผมคิดไปเองคนเดียวหรือเปล่าว่าผมต้องการระบบไฟฟ้าเมนสำหรับเครื่องเสียงที่ความเสถียรสูงสุด

ส่วนความชอบหรือความต้องการ ค่อยจัดชุดเครื่องเสียง+Accessories ที่มีบุคลิกตามแต่กำลังศรัทธาและทุนทรัพย์ (เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคล)

ไม่มีชุดเครื่องเสียงใดที่ดีที่สุด หรือไพเราะที่สุด ยกเว้นชุดที่เราเป็นผู้เลือกจากความชอบหรือความต้องการของเราเท่านั้น

ตอบ #706-09-2010, 22:36:30

WITSANOWA

• *

• 1743

ขอความรู้เพิ่มเติมจากกูรูทั้งหลายครับ

เพราะผมยังไม่เข้าใจอย่างถ่องแท้ว่าจริง ๆ แล้ว สิ่งที่พวกเราต้องการจากระบบไฟฟ้าเมนคืออะไรกันแน่

ระหว่างความเสถียร(ความนิ่ง) หรือความมีตัวตน(บุคลิก) ที่เกิดจากความชอบที่ไม่เหมือน

ผมไม่แน่ใจว่าผมคิดไปเองคนเดียวหรือเปล่าว่าผมต้องการระบบไฟฟ้าเมนสำหรับเครื่องเสียงที่ความเสถียรสูงสุด

ส่วนความชอบหรือความต้องการ ค่อยจัดชุดเครื่องเสียง+Accessories ที่มีบุคลิกตามแต่กำลังศรัทธาและทุนทรัพย์ (เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคล)

ไม่มีชุดเครื่องเสียงใดที่ดีที่สุด หรือไพเราะที่สุด ยกเว้นชุดที่เราเป็นผู้เลือกจากความชอบหรือความต้องการของเราเท่านั้น

ออกตัวก่อน ว่าไม่ใช่ กูรู เหมือนกันครับ แต่มีความคิด ตรงกันครับผม  (บางจุด)

แต่ เครื่องที่ดีสุด  ฟังแล้วเพราะสุด ใน ณ ปัจจุบัน มันมีครับ แต่เราไปถึงเปล่า

"ทุนทรัพย์ หู ประสพการณ์ ห้องฟังที่สมบรุณ์"  ยังไงถ้าฟังกันออก เครื่องแพงระดับล้าน

กับ ระดับ แสน ยังไงก็ฟังออกครับ ว่าต่างกัน ไปฟังตามงานแสดง หรือ โชว์ รูม ก็ฟังออกครับ

//////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

:)

ผมขอ หยิบ "ข้อความจาก พี่ยุทธพงศ์ มาให้ ลองคิดดูนะครับ" เกี่ยวกับระบบไฟ

. เห็นผลในทางที่ (ไม่ใช่) ดีขึ้นเท่านั้น แต่หมายถึง "สมบูรณ์ขึ้น" ซึ่งไม่ได้หมายความว่าการที่ระบบไฟสมบูรณ์ขึ้นแล้ว จะเป็นเรื่องที่ดีขึ้นเพียงด้านเดียว อีกด้านหนึ่งจะสะท้อนถึงความบกพร่องของระบบในจุดต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นการเซ็ตอัพตำแหน่งต่างๆ ต่อเนื่องไปจนถึงสภาพอะคูสติกที่พร่องไป

ครั้งที่ผมใช้เพาเวอร์แอมป์ Mark Levinson No_23.5 ไม่เคยมีปัญหาเสียงทุ้ม แต่พอเปลี่ยนเป็น Krell FPB350 Mcx ... เสียงทุ้มบวมครางหึ่งตลอดระดับที่ไม่สามารถฟังได้เกิน 3 เพลง

เปลี่ยนสายไฟ ปลั๊กไฟ เปลี่ยนลำโพง ขาตั้ง ปรับอะคูสติกทุกชิ้น และถึงขั้นกลับด้านฟังเพลง (จากหน้าห้องเป็นหลังห้อง) ก็ไม่สามารถแก้ปัญหานี้ได้ หาอยู่ 2 เดือนจึงพบว่า แผ่นยิปซั่มที่ติดตั้งด้วยตะปูเกลียวปล่อยนับพันตั้วด้านบนนั้นคล้อยลงมาประมาณ 2-5 ม.ม. เกือบทุกพื้นที่ของเพดาน

ใช้เวลาอีกเดือนกว่าๆ ในการไล่ขันยึดตะปูเกลียวพร้อมแหวนใหม่อีกครั้ง ไล่ขันและฟังทีละจุดเหมือนคนบ้า

นี่คือเหตุการณ์หนึ่งในหลายเหตุการณ์ ที่สะท้อนถึงระบบไฟที่มีประสิทธิภาพสูง และสะท้อนปัญหาด้านอื่นที่ไม่สมบูรณ์ครับ

หวังว่าคงได้แง่คิด และคำตอบบ้าง ไม่มากก็น้อยนะครับ
สุดท้าย, อย่าลืมฟังเพลงอย่างมีความสุขนะครับ

ตอบ #806-09-2010, 23:09:52

modaim

• *

• 44

ออกตัวก่อน ว่าไม่ใช่ กูรู เหมือนกันครับ แต่มีความคิด ตรงกันครับผม  (บางจุด)

แต่ เครื่องที่ดีสุด  ฟังแล้วเพราะสุด ใน ณ ปัจจุบัน มันมีครับ แต่เราไปถึงเปล่า

"ทุนทรัพย์ หู ประสพการณ์ ห้องฟังที่สมบรุณ์"  ยังไงถ้าฟังกันออก เครื่องแพงระดับล้าน

กับ ระดับ แสน ยังไงก็ฟังออกครับ ว่าต่างกัน ไปฟังตามงานแสดง หรือ โชว์ รูม ก็ฟังออกครับ

//////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

ผมขอ หยิบ "ข้อความจาก พี่ยุทธพงศ์ มาให้ ลองคิดดูนะครับ" เกี่ยวกับระบบไฟ

. เห็นผลในทางที่ (ไม่ใช่) ดีขึ้นเท่านั้น แต่หมายถึง "สมบูรณ์ขึ้น" ซึ่งไม่ได้หมายความว่าการที่ระบบไฟสมบูรณ์ขึ้นแล้ว จะเป็นเรื่องที่ดีขึ้นเพียงด้านเดียว อีกด้านหนึ่งจะสะท้อนถึงความบกพร่องของระบบในจุดต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นการเซ็ตอัพตำแหน่งต่างๆ ต่อเนื่องไปจนถึงสภาพอะคูสติกที่พร่องไป

ครั้งที่ผมใช้เพาเวอร์แอมป์ Mark Levinson No_23.5 ไม่เคยมีปัญหาเสียงทุ้ม แต่พอเปลี่ยนเป็น Krell FPB350 Mcx ... เสียงทุ้มบวมครางหึ่งตลอดระดับที่ไม่สามารถฟังได้เกิน 3 เพลง

เปลี่ยนสายไฟ ปลั๊กไฟ เปลี่ยนลำโพง ขาตั้ง ปรับอะคูสติกทุกชิ้น และถึงขั้นกลับด้านฟังเพลง (จากหน้าห้องเป็นหลังห้อง) ก็ไม่สามารถแก้ปัญหานี้ได้ หาอยู่ 2 เดือนจึงพบว่า แผ่นยิปซั่มที่ติดตั้งด้วยตะปูเกลียวปล่อยนับพันตั้วด้านบนนั้นคล้อยลงมาประมาณ 2-5 ม.ม. เกือบทุกพื้นที่ของเพดาน

ใช้เวลาอีกเดือนกว่าๆ ในการไล่ขันยึดตะปูเกลียวพร้อมแหวนใหม่อีกครั้ง ไล่ขันและฟังทีละจุดเหมือนคนบ้า

นี่คือเหตุการณ์หนึ่งในหลายเหตุการณ์ ที่สะท้อนถึงระบบไฟที่มีประสิทธิภาพสูง และสะท้อนปัญหาด้านอื่นที่ไม่สมบูรณ์ครับ

หวังว่าคงได้แง่คิด และคำตอบบ้าง ไม่มากก็น้อยนะครับ
สุดท้าย, อย่าลืมฟังเพลงอย่างมีความสุขนะครับ

รบกวนเหล่ากูรูอีกครั้งครับว่าไฟที่สมบูรณ์เป็นอย่างไร ช่วยบอกราบละเอียดหน่อยได้ไหมครับ
ผมฟังเพลงอย่างมีความสุขทุกครั้งจากสิ่งที่มีชอบและต้องการครับ
ขอให้ทุกท่านมีความสุขจากฟังเพลงเช่นกันครับ

ตอบ #907-09-2010, 05:47:24

WITSANOWA

• *

• 1743

รบกวนเหล่ากูรูอีกครั้งครับว่าไฟที่สมบูรณ์เป็นอย่างไร ช่วยบอกราบละเอียดหน่อยได้ไหมครับ
ผมฟังเพลงอย่างมีความสุขทุกครั้งจากสิ่งที่มีชอบและต้องการครับ
ขอให้ทุกท่านมีความสุขจากฟังเพลงเช่นกันครับ

เท่าที่ทราบ ก็คือ แยกระบบไฟห้องดูหนังฟังเพลง มาต่างหาก จากระบบไฟฟ้า อื่นๆ ในบ้านครับ

ทำกราวน์ รวม หรือแยก แล้วแต่สะดวกครับ  กำลัง เเอมป์รองรับระบบได้ เหลือๆ

มาตราฐาน ถึง ดีสุด ตาม งบประมาณครับผม (ของแพง การติดตั้งดี ..ก็ดีขึ้นตามลำดับครับ)

ขอบคุณครับ
/////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

ตัวอย่างครับ คำว่า "สมบรูณ์เกินมาตราฐาน"  ใส่ของเทพ แพงๆ ลงๆไป ก็ ดีขึ้นสมบรูณ์ขึ้น..........ตามครรลอง

Re: สายไฟเมน จากเบรคเกอร์ แบบไหนดีครับ
? ตอบ #2 เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา 11:09:09 pm ? 

--------------------------------------------------------------------------------
ล่าสุดเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมเพิ่งเปลี่ยนเบรคเกอร์

สายและปลั๊กผนังใหม่ครับ

โดยใช้เบรคเกอร์ของขุนจิต ( ยี่ห้ออะไรไม่รู้ครับ แต่แพงจังครับ ลังเลอยู่ตั้งนานครับ )

สายจากเบรคเกอร์ใช้โอยาอิเดะเส้นแข็งๆครับ ( คุณหมอทีเจแนะนำมาครับ )

ปลั๊ก furutech gtx  ( ตามพี่หมอเฃ่นเดิมครับ )

ผลรวม บานครับงานนื้ แต่ก็คุ้มครับ

ภาพมาเต็มๆๆครับ เสียงก็แจ่มครับ

สรุปผมว่าสายตัวนี้เด็ดครับ 

////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

ควรมี ตัวกรองไฟ หรือ คุมไฟ ในระบบด้วยก็ดีครับ  ยิ่งแพงก็ดี อีกแหละครับ อิ อิ

ถ้าไม่มี อะไรจะเกิด ลองอ่านดูครับ ถ้า  คุณเจอเหตุการณ์ แบบนี้..........................

เรื่องตื่นเต้น และข้อควรระวังในช่วงหน้าฝน
? เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา 10:58:24 pm ? 

--------------------------------------------------------------------------------
ช่วงนี้ ฝนมักตกตอนค่ำ ๆ แถมตกแรงและนานอีกต่างหาก ลมก็แรง แถวบ้านเพิ่งเปลี่ยนหม้อแปลงไปก็สำแดงเดช หม้อแปลงดังพรึ่บ ๆ แถมมีลูกไฟ กระเด็นออกมาให้ดู  ดังพรึ่บทีนึง ไฟก็ตกทีนึง ก็รีบเข้าไปปิดแอร์ ปิดคอม ขึ้นไปถอดปลั๊กเครื่องเสียงทั้งหมด โทรแจ้งการไฟฟ้า 1130  ผ่านไป 3 วัน การไฟฟ้าก็มา ( รู้สึกว่ามาเร็วนี้นะครับ )

วันนี้การไฟฟ้ามาแล้ว มาตอนประมาณบ่าย 2 โมงเศษ ๆ เอาหม้อแปลงลูกใหม่มาเปลี่ยนให้ และทำการตัดกิ่งไม้ที่อาจจะเป็นสาเหตุของไฟซ๊อตได้ ผบ.ทบ. ก็ออกจากบ้านไปรับลูก ปิดเครื่องใช้ไฟฟ้าไปเกือบทั้งหมด หลังรับลูกกลับ ก็ยังไม่เสร็จ สักพัก หลังจากเปลี่ยนหม้อแปลงเสร็จ ก็ปรากฎว่าลูกใหม่ระเบิดครับ เปรี้ยง...ดัง ทั่วหมู่บ้านเลย ไฟดับพรึ่บ อีกรอบ คราวนี้ผมเลยถูกตามตัวจากที่ทำงานมารับใข้ท่าน ผบ.ทบ ให้พาลูกไปกินข้าวนอกบ้านเพราะเย็นแล้ว ก็ต้องแวะออกไปเดินห้างแถวบ้าน ตั้งแต่ 6 โมงเศษ ๆ ถึงสองทุ่มครึ่ง กลับเข้าบ้านอีกที ไฟก็ยังดับอยู่ เพื่อนบ้านแจ้งให้ทราบว่า ลูกที่ 2 ก็ระเบิดอีก ตอนนี้กำลังเปลี่ยนลูกที่สาม เพื่อนบ้านบอกว่า ให้รีบไปสับคัทเอาท์ไฟ เพราะตอนที่สองที่สองระเบิด หลายบ้านเสียหายไปเยอะ ผมจึงเรีบไปสับคัทเอาท์ไฟออก และเป็นห่วงตู้เย็น SS เพราะกลัวจะไม่มีอะไหล่ซ่อม

หลังจากใส่ลูกที่สามเสร็จ สามทุ่มกว่าแล้ว การไฟฟ้าก็รอจน OK ไม่มีระเบิด ไม่ต้องใช้ลูกที่ 4 จึง ค่อยกลับไป คราวนี้แต่ละบ้านเริ่มสำรวจความเสียหายกัน เข้าใจว่าการไฟฟ้าคงจะต้องจ่ายเละแน่ ๆ

เพื่อนบ้านหลังหนึ่ง แอร์ไป 3 ตัว น่าจะหมดทั้งบ้าน TV ไปด้วย หลอดไฟกิ่ง ไปหมดครับ

เพื่อนบ้านอีกหลัง เสียอะไรอีกไม่รู้ แต่ FAX 3 ตัวไปหมด คงมีตามมาอีกเพียบ

ข้างบ้าน TV จอแบน จำยี่ห้อไม่ได้ บอกว่าไปเรีัยบร้อยแล้ว ยังอื่นยังไม่รู้

นี่แค่ 3 บ้าน นะครับ ที่เหลืออีกหลายสิบหลังยังไม่รู้เลย

ที่บ้านโขคดีมากครับ แค่หลอดไฟจำปา หน้าเจ้าที่เสียไปหลอดเดียว โชคดีที่เครื่องเสียงทั้งชุด TV ฯลฯ อยู่ครบครับ ทดสอบแล้ว ไม่เสียหาย และมีตัวช่วยคือ POWER BAR PB 8 และ PB6 ครับ ตอนนี้รอลุ้นตู้เย็นอย่างเดียว ว่าจะรอดไหมนี่

ช่วงฝนตกหนัก ๆ ลมแรง ๆ ก็ช่วยกันระวังหน่อย อาจจะต้องถอดปลั๊กกันไว้ก่อนครับ เวลามาซ่อมหม้อแปลง ก็อาจจะต้องถอดปลั๊กกันไว้ก่อนเช่นกัน  ไม่เคยคิดเลยว่าหม้อแปลงระเบิดจะทำให้เสียหายขนาดนี้   

? แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมื่อวานนี้ เวลา 11:02:57 pm โดย คุณ ยิ้มละไม

ตอบ #1007-09-2010, 12:42:23

modaim

• *

• 44
ขอบคุณครับที่ช่วยชี้แนะ ได้ความรู้มากขึ้นครับ

แต่รบกวนกูรูทั้งหลายอีกครั้งที่อยากรู้คือการวางระบบไฟที่สมบูรณ์ตั้งแต่สายจากการไฟฟ้า (มิเตอร์/CT) จนถึงเข้าตู้เมน ต้องพิจารณาองค์ประกอบอะไรบ้าง

ตัวอย่างเช่น ผมมีชุดสำหรับดูหนัง 1 ชุด และฟังเพลงอีก 1 ชุด ที่คุณเค้าบอกว่าดีที่สุด แยกกันคนละห้อง ต้องการเน้นระบบไฟฟ้าเมนแบบสมบูรณ์สุด ๆ ๆ ทำครั้งเดียวไม่ต้องแก้ไขอีกนานแสนนาน งบประมาณไม่จำกัด รู้สึกว่ามีพี่คนหนึ่งในบอร์ดอยากแก้ไขระบบไฟเมน จะได้ช่วยท่านพี่เค้าครับ

1. จำเป็นต้องขอมิเตอร์ใหม่หรือไม่ ขนาดเท่าไหร่กี่แอมป์ กี่เฟส
2. สายเมนจากมิเตอร์ใช้กี่เส้น ใช้สายชนิดอะไร ขนาดเท่าไหร่ แบรนด์ใด
3. เข้าตู้เมนกี่ตู้ แบบไหน แบรนด์ใด ใช้เมนเบรกเกอร์ชนิดใด ขนาดเท่าไหร่ แบรนด์ใด
4. ระบบกราวน์ของตู้เมนทำอย่างไร ใช้สายชนิดอะไร แบรนด์ใด อุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องมีอะไร แบรนด์ใด ติดตั้งอย่างไร
5. เบรกเกอร์ย่อยต้องใช้จำนวนเท่าไหร่ ขนาดเท่าไหร่ แบรนด์ใด
6. ต้องเพิ่มอุปกรณ์ป้องกันหรือเพิ่มประสิทธิภาพของตัวระบบไฟเมนอย่างไรบ้าง

หรืออยากจะช่วยก็ให้สุด ๆ ไปเลย ก็ตามต่อที่หลังออกจากเบรกเกอร์ย่อยต้องทำอย่างไรบ้าง เช่นใช้สายชนิดอะไร ขนาดเท่าใด แบรนด์ใด เดินสายยังงัย ใช้เต้ารับที่ผนังหรือไม่ ชนิดและเกรดอะไร ขนาดเท่าใด แบรนด์ใด แล้วต่อตัวช่วยเหลือต่าง ๆ อะไรบ้างในการปรับปรุงและเพิ่มประสิทธิภาพของระบบไฟก่อนจ่ายให้กับอุปกรณ์ชุดภาพและเสียง รวมถึงสายสัญญาณทั้งหมดที่สุดยอดที่สุดที่จะหาได้ในพื้นพิภพนี้

ข้อความนี้เขียนขึ้นไม่ได้มีเจตนาเป็นอย่างอื่น เพียงเพื่อต้องการให้เป็นประโยชน์ต่อทุกท่านที่รักและมีความสุขกับการชมภาพและเสียงที่เราชอบครับ
หากไปล่วงเกินท่านใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

Google
(ใช้ค้นหาข้อมูลในเว็บบอร์ดนี้เท่านั้น)